Giải đáp thắc mắc: Bằng B2 có lái được xe 16 chỗ không?

Một trong những câu hỏi phổ biến mà Gaz Tây Đô thường xuyên nhận được từ phía khách hàng là liệu sở hữu bằng lái xe hạng B2 thì có thể lái được xe 16 chỗ hay không. Trong bài viết này, chúng ta sẽ cùng đi tìm hiểu những thông tin chi tiết xoay quanh giấy phép lái xe hạng B2. Từ đó, sẽ giúp bạn giải đáp được thắc mắc ” bằng b2 có lái được xe 16 chỗ không?”.

Bằng B2 lái được xe 16 chỗ không?

bằng b2 có lái được xe 16 chỗ không

Căn cứ theo Khoản 6 và Khoản 7 của Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, người sở hữu bằng lái xe hạng B2 có thể lái các loại xe sau đây:

  1. Xe ô tô chở người có đến 9 chỗ ngồi, bao gồm cả chỗ ngồi của tài xế.
  2. Xe ô tô tải có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.
  3. Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.
  4. Xe ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.
  5. Các loại xe theo quy định cho bằng lái xe ô tô hạng B1.

Chính vì vậy, theo quy định hiện hành, tài xế sở hữu bằng lái xe hạng B2 không được phép lái xe 16 chỗ, mà chỉ có thể lái các loại xe như đã liệt kê ở trên.

=> Tham khảo: lái xe 16 chỗ cần bằng gì

Lái xe 16 chỗ khi chỉ có bằng lái xe hạng B2 thì bị phạt bao nhiêu tiền?

bằng b2 có chạy được xe 16 chỗ không

Dựa theo  Khoản 7 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

  1. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
  2. a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên”.

=> Như vậy,  nếu người lái điều khiển xe 16 chỗ chỉ có bằng lái hạng B2, sẽ bị áp dụng mức phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Tuy nhiên, bạn sẽ không bị tước giấy phép lái xe.

** Có thể bạn quan tâm: Bằng C lái được xe 16 chỗ không

Giấy phép lái xe B2 có điều khiển được xe 16 chỗ đã hoán cải thành 3, 6 chỗ hay không?

Theo quy định của Thông tư 85/2014/TT-BGTVT về các quy định khi cải tạo xe cơ giới, tại Mục 1 và 4 của Điều 4 quy định rằng: Sau khi xe 16 chỗ được hoán cải thành xe 3 hoặc 6 chỗ (bao gồm cả người lái), chủ xe sẽ có thể sử dụng bằng lái B2 để điều khiển xe.

Do đó, sau khi hoán cải thành xe Van 3 hoặc 6 chỗ, chủ xe có thể sử dụng bằng lái B2 để lái xe và tham gia giao thông.

Hiện nay, trên thị trường có nhiều dòng xe 16 chỗ cạnh tranh khốc liệt, khiến nhiều khách hàng không biết chọn loại xe 16 chỗ nào hoặc dòng xe nào để tiến hành hoán cải thành xe Van.

=> Tham khảo: Siêu phẩm xe khách 16 chỗ bán chạy nhất 2023 – Gaz 16 chỗ

LỜI KẾT

Nói tóm lại, theo quy định hiện hành, bằng lái xe hạng B2 không cho phép lái xe 16 chỗ. Việc điều khiển xe 16 chỗ đòi hỏi bằng lái xe hạng D. Điều này nhằm đảm bảo an toàn giao thông và tuân thủ các quy định pháp luật liên quan. Vì vậy, nếu bạn muốn lái xe khách 16 chỗ, hãy đảm bảo có bằng lái xe hạng D và tuân thủ quy định của pháp luật giao thông.

=> Có thể bạn quan tâm: biển báo cấm xe khách 16 chỗ